Thực hiện phản ứng tráng gương 36 gam dung dịch glucozo 10% với lượng dư dung dịch AgNO$_{3}$ trong NH$_{3}$, nếu hiệu suất là 40% thì khối lượng bạc kim loại tạo thành là
A. 2,16.
B. 2,592.
C. 1,728.
D. 4,32.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
1Glu → 2Ag
n$_{Ag}$ = 2n$_{glu}$
Lời giải chi tiết:
n$_{ Glucozo }$= 0,02 mol
⇒ n$_{Glucozo phản ứng }$= 0,02.0,4 = 0,008 mol
⇒ n$_{Ag }$= 2n$_{Glucozo }$= 0,016 mol ⇒ m $_{Ag}$ = 1,728 gam
Đáp án C