Tháng Hai 3, 2026

Thực hiện phản ứng giữa N$_{2}$ và H$_{2}$ (tỉ lệ mol 2 : 5) trong bình kín có xúc tác, thu được hỗn hợp có áp suất giảm 10% so với ban đầu (trong cùng điều kiện). Hiệu suất phản ứng tổng hợp NH$_{3}$ là

Thực hiện phản ứng giữa N$_{2}$ và H$_{2}$ (tỉ lệ mol 2 : 5) trong bình kín có xúc tác, thu được hỗn hợp có áp suất giảm 10% so với ban đầu (trong cùng điều kiện). Hiệu suất phản ứng tổng hợp NH$_{3}$ là

A. 21%

B. 71,5%

C. 20%

D. 17,5%

Hướng dẫn

Chọn phương án: A

Phương pháp giải:

Giả sử ban đầu n$_{N2}$ = 2 mol và n$_{H2}$ = 5 mol

PTHH : N$_{2}$ + 3H$_{2}$ 2NH$_{3}$

B. đ: 2 5 (Ta thấy: 2/1 > 5/3 nên hiệu suất tính theo H$_{2}$)

Pư: a → 3a → 2a mol

Sau: 2-a 5-3a 2a mol

→ n$_{khí sau pư}$ = 7 – 2a (mol)

Vì trong bình kín nhiệt độ không đổi thì \(\frac{{{n_1}}}{{{n_2}}} = \frac{{{p_1}}}{{{p_2}}}\) → a

→ \(H = \frac{{{n_{{H_2}pu}}}}{{{n_{{H_2}b{\rm{d}}}}}}.100\% \)

Lời giải chi tiết:

Giả sử ban đầu n$_{N2}$ = 2 mol và n$_{H2}$ = 5 mol

PTHH : N$_{2}$ + 3H$_{2}$ 2NH$_{3}$

B. đ: 2 5 (Ta thấy: 2/1 > 5/3 nên hiệu suất tính theo H$_{2}$)

Pư: a → 3a → 2a mol

Sau: 2-a 5-3a 2a mol

→ n$_{khí sau pư}$ = 7 – 2a (mol)

Vì trong bình kín nhiệt độ không đổi thì \(\frac{{{n_1}}}{{{n_2}}} = \frac{{{p_1}}}{{{p_2}}}\) nên \(\frac{7}{{7 – 2{\rm{a}}}} = \frac{p}{{0,9p}}\) → a = 0,35 mol

→ \(H = \frac{{{n_{{H_2}pu}}}}{{{n_{{H_2}b{\rm{d}}}}}}.100\% = \frac{{3.0,35}}{5}.100\% = 21\% \)

Đáp án A