Thuỷ phân hoàn toàn 0,1 mol peptit A mạch hở (A tạo bởi các amino axit có 1 nhóm amino và 1 nhóm cacboxylic) bằng lượng dung dịch NaOH gấp đôi lượng cần phản ứng, cô cạn dung dịch thu được hỗn hợp chất rắn tăng so với khối lượng A là 78,2 gam. Số liên kết peptit trong A là
A. 20
B. 10
C. 9
D. 18
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
Giả sử peptit được tạo nên từ n mắt xích amino axit.
Phản ứng thủy phân A trong NaOH: A + nNaOH → n Muối natri của a.a + H$_{2}$O
Đặt số mol peptit vào phương trình tính được mol của NaOH pư và mol H$_{2}$O tạo thành ⇒ n$_{NaOH đã dùng}$
B. TKL: m $_{chất rắn sau}$ = m$_{A}$ + m$_{NaOH đã dùng }$- m$_{H2O}$
m $_{tăng }$= m $_{chất rắn sau }$- m$_{A}$ ⇒ Giá trị của n
Lời giải chi tiết:
Giả sử peptit được tạo nên từ n mắt xích amino axit.
Phản ứng thủy phân A trong NaOH: A + nNaOH → n Muối natri của a.a + H$_{2}$O
0,1 → 0,1n → 0,1 (mol)
⇒ n$_{NaOH đã dùng}$ = 0,2n (mol) (do dùng lượng gấp đôi lượng cần thiết)
B. TKL: m $_{chất rắn sau}$ = m$_{A}$ + m$_{NaOH đã dùng }$- m$_{H2O}$ = m$_{A}$ + 40.0,2n – 0,1.18 (g)
m $_{tăng }$= m $_{chất rắn sau }$- m$_{A}$ ⇒ (m$_{A}$ + 40.0,2n – 0,1.18) – m$_{A}$ = 8n – 1,8 = 78,2 ⇒ n = 10
Vậy A có chứa 9 liên kết peptit.
Đáp án C