Thí nghiệm Iâng giao thoa ánh sáng với hai khe Iâng, nguồn sáng là hai bức xạ có bước sóng lần lượt là ${{\lambda }_{1}}=0,4\mu m$ và ${{\lambda }_{2}}=0,6\mu m$. Xét tại M là vân sáng bậc 6 của vân sáng ứng với bước sóng ${{\lambda }_{1}}$. Trên MO (O là vân sáng trung tâm) ta đếm được
A.10 vân sáng
B. 8 vân sáng
C.12 vân sáng
D.9 vân sáng
Hướng dẫn
Để đơn giản hóa ta coi $i=\frac{\lambda D}{a}=1\lambda $ Khi đó ${{x}_{M}}=6{{i}_{1}}=6. 0,4=2,4mm;{{x}_{0}}=0$ Trên MO có số vân ${{\lambda }_{1}}$ là $0\le 0,4{{k}_{1}}\le 2,4\to 0\le {{k}_{1}}\le 6$ vậy có 7 vân Trên MO có số vân ${{\lambda }_{2}}$ là $0\le 0,6{{k}_{2}}\le 2,4\to 0\le {{k}_{2}}\le 4$ vậy có 5 vân Ta có 2 vân trùng nhau khi: ${{k}_{1}}{{i}_{1}}={{k}_{2}}{{i}_{2}}\Rightarrow {{k}_{1}}{{\lambda }_{1}}={{k}_{2}}{{\lambda }_{2}}\Rightarrow \frac{{{k}_{1}}}{{{k}_{2}}}=\frac{{{\lambda }_{2}}}{{{\lambda }_{1}}}=\frac{3}{2}$ Để là vân trùng gần vân trung tâm nhất thì k phải nhỏ nhất $\Rightarrow {{k}_{1}}=3\Rightarrow $Vị trí vân trùng thỏa mãn: $x=3k{{i}_{1}}=k. 3. 0,4=1,2k(mm)$ Trên MO có số vân trùng là $0\le 1,2k\le 2,4\to 0\le k\le 2$ vậy có 3 vân Vậy số vân sáng quan sát được trên MO là : 7+5-3=9 vân sáng