Thể tích dung dịch HNO$_{3}$ 1M (loãng) ít nhất cần dùng để hòa tan hoàn toàn 36 gam một hỗn hợp gồm Fe và Cu có tỷ lệ mol 1:1 là (biết phản ứng tạo chất khử duy nhất là NO):
A. 2,0 lít.
B. 2,4 lít.
C. 1,6 lít.
D. 1,2 lít.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
G/s: n$_{Fe}$ = n$_{Cu }$= x mol
56x + 64x = 36 ⇒ x = ?
Để thể tích HNO$_{3}$ là ít nhất thì tạo sản phẩm là Fe$^{2+}$
B. te ⇒ 2n$_{Fe}$ + 2n$_{Cu}$ = 3n$_{NO}$ ⇒ n$_{NO}$ = ?
n$_{HNO3}$ = 4n$_{NO}$ = ? ⇒ V $_{dung dịch}$ = ?
Lời giải chi tiết:
G/s: n$_{Fe}$ = n$_{Cu }$= x mol
56x + 64x = 36 ⇒ x = 0,3 mol
Để thể tích HNO$_{3}$ là ít nhất thì tạo sản phẩm là Fe$^{2+}$
B. te ⇒ 2n$_{Fe}$ + 2n$_{Cu}$ = 3n$_{NO}$ ⇒ n$_{NO}$ = 0,4 mol
n$_{HNO3}$ = 4n$_{NO}$ = 1,6 mol
⇒ V $_{dung dịch}$ = 1,6 lít
Đáp án C