Thủy phân hoàn toàn 60 gam hỗn hợp hai đipetit thu được 63,6 gam hỗn hợp X gồm các amino axit (các amino axit chỉ có 1 nhóm amino và 1 nhóm cacboxyl trong phân tử). Nếu cho 1/10 hỗn hợp X tác dụng với dung dịch HCl (dư), cô cạn cẩn thận dung dịch, thì lượng muối khan thu được là
A. 7,09 gam.
B. 16,30 gam.
C. 8,15 gam.
D. 7,82 gam.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Phương pháp giải:
– Phản ứng thủy phân peptit:
+ BTKL: m$_{H2O }$= m $_{aa}$ – m$_{peptit}$ → n $_{H2O}$
+ Đipeptit + H$_{2}$O → 2 Aminoaxit
Tính được số mol của amino axit trong X.
– Khi cho X tác dụng với HCl:
Do các amino axit có 1 nhóm -NH$_{2}$ nên ta có: n$_{HCl}$ = n$_{a.a}$
B. TKL: m $_{muối}$ = m $_{a.a}$ + m$_{HCl}$
⇒ Khối lượng muối thu được khi cho 1/10 X phản ứng với HCl.
Lời giải chi tiết:
– Phản ứng thủy phân peptit:
+ BTKL: m$_{H2O }$= m $_{aa}$ – m$_{peptit}$ = 3,6 gam → n $_{H2O }$= 0,2 mol
+ Đipeptit + H$_{2}$O → 2 Aminoaxit
0,2 ← 0,2 → 0,4 (mol)
Vậy X chứa 0,4 mol amino axit.
– Khi cho X tác dụng với HCl:
Do các amino axit có 1 nhóm -NH$_{2}$ nên ta có: n$_{HCl}$ = n$_{a.a}$ = 0,4 mol
B. TKL: m $_{muối}$ = m $_{a.a}$ + m$_{HCl}$ = 63,6 + 0,4.36,5 = 78,2 gam
⇒ Khi cho 1/10 X phản ứng với HCl thu được: m $_{muối}$ = 7,82 gam
Đáp án D