Tháng Hai 4, 2026

Thủy phân hoàn toàn 42,38 gam hỗn hợp X gồm hai triglixerit mạch hở trong dung dịch KOH 28% vừa đủ, cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được phần hơi Y nặng 26,2 gam và phần rắn Z. Đốt cháy hoàn toàn Z thu được K$_{2}$CO$_{3}$ và 152,63 gam hỗn hợp CO$_{2}$ và H$_{2}$O. Mặt khác, cho 0,15 mol X vào dung dịch Br$_{2}$ trong CCl$_{4}$, số mol Br$_{2}$ phản ứng là

Thủy phân hoàn toàn 42,38 gam hỗn hợp X gồm hai triglixerit mạch hở trong dung dịch KOH 28% vừa đủ, cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được phần hơi Y nặng 26,2 gam và phần rắn Z. Đốt cháy hoàn toàn Z thu được K$_{2}$CO$_{3}$ và 152,63 gam hỗn hợp CO$_{2}$ và H$_{2}$O. Mặt khác, cho 0,15 mol X vào dung dịch Br$_{2}$ trong CCl$_{4}$, số mol Br$_{2}$ phản ứng là

A. 0,18.

B. 0,21.

C. 0,24.

D. 0,27.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: C

Phương pháp giải:

B. ảo toàn nguyên tố.

Lời giải chi tiết:

Đặt công thức chung của chất béo là (C$_{n}$H$_{m}$COO)$_{3}$C$_{3}$H$_{5 }$(a mol) trong đó m = 2n + 1 – 2k (k là độ bất bão hòa của gốc hidrocacbon)

⇒ n$_{KOH}$ = 3a (mol) và n$_{glixerol }$= a (mol)

⇒ m$_{KOH}$ = 168a (g)

⇒ m$_{H2O}$ = 432a (g)

⇒ m $_{hơi }$= m $_{glixerol }$+ m$_{H2O}$ ⇒ 92a + 432a = 26,2 ⇒ a = 0,05 mol

⇒ n$_{CnHmCOOK }$= 3a = 0,15 mol

Ta có: m$_{X}$ = 0,05.(36n + 3m + 173) = 42,38 (1)

Đốt Z: n$_{K2CO3}$ = 0,5n$_{CnHmCOOK}$ = 0,075 mol

B. T “C”: n$_{CO2}$ = n$_{C}$ – n$_{K2CO3}$ = 0,15(n+1) – 0,075 = 0,15n + 0,075 (mol)

B. T “H”: n$_{H2O}$ = 0,075m (mol)

m$_{CO2}$ + m$_{H2O}$ = 152,63 ⇒ 44(0,15n + 0,075) + 18.0,075m = 152,63 (2)

Giải (1) và (2) ⇒ n = 241/15 và m = 481/15

Thay vào (*) ⇒ k = 8/15

n$_{Br2}$ = 3k.n$_{X}$ = 0,24 mol

Đáp án C