Thả một hòn đá từ miệng của một cái giếng cạn có độ sâu h thì sau đó $\frac{31}{15}s$ nghe thấy tiếng đá chạm đáy giếng. Biết tốc độ truyền âm trong không khí là 300 m/s và g = 10 m/s$^{2}$, tính độ sâu của giếng?
A. 20,5 m
B. 24,5 m
C. 22,5 m
D. 20 m
Hướng dẫn
Ta có: $h=\frac{10{{t}_{1}}^{2}}{2}=300(\frac{31}{15}-{{t}_{1}})\Rightarrow {{t}_{1}}=2(s)\Rightarrow h=20(m)$