Tháng Hai 3, 2026

Một khung dây hình vuông cạnh a=6 cm, điện trở R=0,01 Ω được đặt trong từ trường đều có cảm ứng từ B=4.10$^{–3}$ T, đường sức từ vuông góc với mặt phẳng khung dây. Người ta kéo khung hình vuông thành hình chữ nhật có chiều dài gấp đôi chiều rộng. Điện lượng di chuyển trong khung trong thời gian kéo khung là A 1,44.10$^{–4}$ C. B 1,6.10$^{–3}$ C. C 1,6.10$^{–4}$ C D 1,44.10$^{–3}$ C

Một khung dây hình vuông cạnh a=6 cm, điện trở R=0,01 Ω được đặt trong từ trường đều có cảm ứng từ B=4.10$^{–3}$ T, đường …

Hai bóng đèn có hiệu điện thế định mức lần lượt là U$_{1}$ = 110V, U$_{2}$ = 220V. Chúng có công suất định mức bằng nhau, tỉ số điện trở của chúng bằng: A $\frac{{{R_2}}}{{{R_1}}} = 8$ B $\frac{{{R_2}}}{{{R_1}}} = 2$ C $\frac{{{R_2}}}{{{R_1}}} = 3$ D $\frac{{{R_2}}}{{{R_1}}} = 4$

Hai bóng đèn có hiệu điện thế định mức lần lượt là U$_{1}$ = 110V, U$_{2}$ = 220V. Chúng có công suất định mức bằng …

Cho một mạch điện kín gồm nguồn điện có suất điện động E = 12 (V), điện trở trong r = 1,5 (Ω), mạch ngoài gồm điện trở R$_{1}$ = 0,5 (Ω) mắc nối tiếp với một điện trở R. Để công suất tiêu thụ trên điện trở R đạt giá trị lớn nhất thì điện trở R phải có giá trị A R = 3 (Ω). B R = 2 (Ω). C R = 4 (Ω). D R = 1 (Ω).

Cho một mạch điện kín gồm nguồn điện có suất điện động E = 12 (V), điện trở trong r = 1,5 (Ω), mạch ngoài …

Để đo suất điện động và điện trở trong của một cục pin, một nhóm học sinh đã mắc sơ đồ mạch điện như hình (H$_{1}$). Số chỉ của vôn kế và ampe kế ứng với mỗi lần đo được được cho trên hình vẽ (H$_{2}$). Nhóm học sinh này tính được giá trị suất điện động E và điện trở trong r của pin là A E = 1,50 V; r = 0,8 Ω. B E = 1,49 V; r = 1,0 Ω. C E = 1,50 V; r = 1,0 Ω. D E = 1,49 V; r = 1,2 Ω.

Để đo suất điện động và điện trở trong của một cục pin, một nhóm học sinh đã mắc sơ đồ mạch điện như hình …

Cho đoạn mạch gồm điện trở R$_{1}$ = 100 (Ω), mắc nối tiếp với điện trở R$_{2}$ = 200 (Ω). đặt vào hai đầu đoạn mạch một hiệu điện thế U khi đó hiệu điên thế giữa hai đầu điện trở R$_{1}$ là 6 (V). Hiệu điện thế giữa hai đầu đoạn mạch là: A U = 12 (V). B U = 6 (V). C U = 18 (V) D U = 24 (V).

Cho đoạn mạch gồm điện trở R$_{1}$ = 100 (Ω), mắc nối tiếp với điện trở R$_{2}$ = 200 (Ω). đặt vào hai đầu đoạn …

Hai bóng đèn sợi đốt có các hiệu điện thế định mức lần lượt là U$_{1}$ và U$_{2}$.Nếu công suất định mức của hai bóng đèn đó bằng nhau thì tỷ số hai điện trở R$_{1}$/R$_{2 }$là A (U$_{1}$/U$_{2}$)$^{2}$ B U$_{2}$/U$_{1}$ C U$_{1}$/U$_{2}$ D (U$_{2}$/U$_{1}$)$^{2}$

Hai bóng đèn sợi đốt có các hiệu điện thế định mức lần lượt là U$_{1}$ và U$_{2}$.Nếu công suất định mức của hai bóng …