Tháng Hai 4, 2026

Phân tử chất hữu cơ X có 2 nguyên tố C, H. Tỉ khối hơi của X so với hiđro là 21. Công thức phân tử của X là

Phân tử chất hữu cơ X có 2 nguyên tố C, H. Tỉ khối hơi của X so với hiđro là 21. Công thức phân tử của X là

A. C$_{4}$H$_{8}$

B. C$_{3}$H$_{8}$

C. C$_{3}$H$_{6}$

D. C$_{6}$H$_{6}$

Hướng dẫn

Đáp án: C

M$_{X}$ = 21.M$_{H$_{2}$}$ = 21.2 = 42 (g/mol)

Vậy X là C$_{3}$H$_{6}$.