Tháng Hai 4, 2026

Nung nóng 7,26 g hỗn hợp gồm NaHCO$_{3}$ và Na$_{2}$CO$_{3}$ đến khối lượng không đổi, người ta thu được 0,84 lít khí CO$_{2}$ (đktc). Phát biểu nào sau đây không chính xác?

Nung nóng 7,26 g hỗn hợp gồm NaHCO$_{3}$ và Na$_{2}$CO$_{3}$ đến khối lượng không đổi, người ta thu được 0,84 lít khí CO$_{2}$ (đktc). Phát biểu nào sau đây không chính xác?

A.

Nung hỗn hợp trên thì chỉ có NaHCO$_{3}$ bị phân hủy.

B.

Hỗn hợp sau phản ứng chỉ chứa Na$_{2}$CO$_{3}$.

C

Hỗn hợp đầu chứa 6,3 gam NaHCO$_{3}$ và 0,96 gam Na$_{2}$CO$_{3}$.

D

Khối lượng chất rắn thu được sau khi nung là 4,395 gam.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: D

Phương pháp giải:

– Nung hỗn hợp thì chỉ có NaHCO$_{3}$ bị phân hủy:

\(2NaHC{O_3}\xrightarrow{{{t^0}}}N{a_2}C{O_3} + C{O_2} + {H_2}O\)

– Tính toán theo PTHH

Lời giải chi tiết:

Nung hỗn hợp, chỉ có NaHCO$_{3}$ bị phân hủy:

\(2NaHC{O_3}\xrightarrow{{{t^0}}}N{a_2}C{O_3} + C{O_2} + {H_2}O\)

Theo phương trình, \({n_{NaHC{O_3}}} = 2{n_{C{O_2}}} = 2.\frac{{0,84}}{{22,4}} = 0,075\,\,mol\)

Trước khi nung:

\({m_{NaHC{O_3}}} = 84.0,075 = 6,3(g)\)

\( \to {m_{N{a_2}C{O_3}}} = 7,26 – 6,3 = 0,96(g)\)

Sau khi nung:

\({m_{N{a_2}C{O_3}}} = 0,96 + 106.0,0375 = 4,935\,\,gam\)

Đáp án D