Tháng Hai 3, 2026

Nung 27,3 gam hỗn hợp NaNO$_{3}$, Cu(NO$_{3}$)$_{2}$ khan sinh ra hỗn hợp khí A, dẫn toàn bộ A vào 89,2 ml H$_{2}$O thấy có 1,12 lít khí (đktc) không bị nước hấp thụ. Nồng độ phần trăm của dung dịch tạo thành là bao nhiêu? (Coi độ tan của O$_{2}$ trong nước không đáng kể)

Nung 27,3 gam hỗn hợp NaNO$_{3}$, Cu(NO$_{3}$)$_{2}$ khan sinh ra hỗn hợp khí A, dẫn toàn bộ A vào 89,2 ml H$_{2}$O thấy có 1,12 lít khí (đktc) không bị nước hấp thụ. Nồng độ phần trăm của dung dịch tạo thành là bao nhiêu? (Coi độ tan của O$_{2}$ trong nước không đáng kể)

A. 12,6%

B. 12,21%

C. 20%

D. 13,6%

Hướng dẫn

Chọn phương án: A

Lời giải chi tiết:

Chọn phương án: A

Nhận xét: Tỉ lệ NO$_{2}$: O$_{2}$ hấp thụ vào nước là 4:1 bằng với tỉ lệ sinh ra do Cu(NO$_{3}$)$_{2}$ nhiệt phân

⇒ 1,12 lít khí không hấp thụ là O$_{2}$ do NaNO$_{3}$ nhiệt phân ra.

$$\eqalign{ & {n_{{O_2}(do{\rm{ }}NaN{O_3})}} = 0,05 = > {n_{NaN{O_3}}} = 2{n_{{O_2}}} = 0,1 \cr & = > {n_{Cu{{(N{O_3})}_2}}} = {{27,3 – 0,1.85} \over {188}} = 0,1 = > {n_{N{O_2}}} = 0,2{\rm{ ;}}{{\rm{n}}_{{O_2}}} = {\rm{ }}0,05;{\rm{ }}{n_{HN{O_3}}} = 0,2 \cr & = > {m_{{\rm{dd}}}} = {m_{{O_2}P{\rm{}}}} + {m_{N{O_2}}} + {m_{{H_2}O}} = {\rm{ }}0,05.32 + 0,2.46 + 89,2.1{\rm{ }} = {\rm{ }}100(g) \cr & C\% HN{O_3} = {\rm{ }}[(0,2.63):100].100\% {\rm{ }} = {\rm{ }}12,6(\% ) \cr} $$