Nhỏ từ từ từng giọt đến hết 30 ml dung dịch HCl 1M vào 100 ml dung dịch chứa Na$_{2}$CO$_{3}$ 0,2M và NaHCO$_{3}$ 0,2M. Sau khi phản ứng kết thúc, thể tích khí CO$_{2 }$thu được là
A. 224ml.
B. 336 ml.
C. 672ml.
D. 448ml.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
Khi nhỏ từ từ H$^{+}$ vào dd hỗn hợp CO$_{3}$$^{2-}$ và HCO$_{3}$$^{-}$ xảy ra phản ứng:
H$^{+}$ + CO$_{3}$$^{2- }$→ HCO$_{3}$$^{-}$ (1)
H$^{+}$ + HCO$_{3}$$^{-}$ → CO$_{2}$ + H$_{2}$O (2)
⇒ n$_{CO2(2)}$ = ∑n$_{H+}$ – n$_{CO32-}$ = ?
⇒ V$_{CO2(thoát ra)}$ = n$_{CO2}$×22,4 = ?
Lời giải chi tiết:
n$_{HCl}$ = 0,03 (mol)
n$_{Na2CO3}$ = 0,1.0,2 = 0,02 (mol) ; n$_{NaHCO3}$ = 0,1.0,2 = 0,02 (mol)
Khi nhỏ từ từ H$^{+}$ vào dd hỗn hợp CO$_{3}$$^{2-}$ và HCO$_{3}$$^{-}$ xảy ra phản ứng:
H$^{+}$ + CO$_{3}$$^{2- }$→ HCO$_{3}$$^{-}$ (1)
H$^{+}$ + HCO$_{3}$$^{-}$ → CO$_{2}$ + H$_{2}$O (2)
⇒ n$_{CO2(2)}$ = ∑n$_{H+}$ – n$_{CO32-}$ = 0,03 – 0,02 = 0,01 (mol)
⇒ V$_{CO2(ddktc)}$ = 0,01.22,4 = 0,224 (l) = 224 (ml)
Đáp án A