Người ta truyền tải điện xoay chiều một pha từ một trạm phát điện cách nơi tiêu thụ 10km. Dây dẫn làm bằng kim loại có điện trở suất 2,5.10-8 Ωm, tiết diện 0,4cm2 , hệ số công suất của mạch điện là 0,9. Điện áp và công suất truyền đi ở trạm phát điện là 10kV và 500kW. Hiệu suất truyền tải điện là:
A. 96,34%
B. 92,28%
C. 93,75%
D. 96,88%
Hướng dẫn
Điện trở trên dây là: \(R = \delta .\frac{2 l}{S} = 2,5.10^{-8}.\frac{10.10^3}{0,4.10^{-4}} = 12,5 \Omega\)
Hiệu suất truyền tải điện là: \(H = \frac{P – \Delta P}{P}.100\% = \frac{P – \frac{p^2.R}{(U cos \varphi )^2}}{P}.100 \%\)
\(= (1 – \frac{P.R}{(U cos \varphi )^2}).100 \% = (1 – \frac{500.10^3. 12,5}{(10.10^3.0,9)^2}).100 \% = 92,28 \%\)