Tháng Hai 4, 2026

Người ta dùng một loại laze $C{{O}_{2}}$ có công suất P = 10W để làm dao mổ. Tia laze chiếu vào chỗ mổ sẽ làm cho nước ở phần mô chỗ đó bốc hơi và mô bị cắt. CHùm laze có đường kính r = 0,1mm và di chuyển với vận tốc v = 0,5cm/s trên bề mặt của mô mềm. Nhiệt dung riêng của nước: c = 4,18KJ/kg. độ; nhiệt hoá hơi của nước: L = 2260J/kg, nhiệt độ cơ thể là ${{37}^{0}}C$. Thể tích nước mà tia laze làm bốc hơi trong 1s là:

Người ta dùng một loại laze $C{{O}_{2}}$ có công suất P = 10W để làm dao mổ. Tia laze chiếu vào chỗ mổ sẽ làm cho nước ở phần mô chỗ đó bốc hơi và mô bị cắt. CHùm laze có đường kính r = 0,1mm và di chuyển với vận tốc v = 0,5cm/s trên bề mặt của mô mềm. Nhiệt dung riêng của nước: c = 4,18KJ/kg. độ; nhiệt hoá hơi của nước: L = 2260J/kg, nhiệt độ cơ thể là ${{37}^{0}}C$. Thể tích nước mà tia laze làm bốc hơi trong 1s là:

A. $2,892m{{m}^{3}}. $

B. $3,963m{{m}^{3}}$

C. $4,01m{{m}^{3}}$

D. $2,55m{{m}^{3}}$

Hướng dẫn

Gọi m là khối lượng nước đã bốc hơi $Q=mc\Delta t$ ; Q= L. m $Pt=m(c\Delta t+L)$ $\Rightarrow $m = $\frac{Pt}{c\Delta t+L}$ V = $\frac{m}{D}$ = $\frac{Pt}{D(c\Delta t+L)}$ $\Rightarrow $ V = $\frac{10.1}{{{10}^{3}}(4180.63+2260)}$ = 3,765.10$^{-8}$ m$^{3}$ = 37,65 mm$^{3}$