Ngâm một thanh kim loại M hóa trị II trong 200 ml dung dịch Cu(NO$_{3}$)$_{2}$ 0,4M đến khi dung dịch hết màu xanh. Biết rằng toàn bộ Cu sinh ra đều bám hết lên thanh M, khối lượng thanh M tăng 0,64 gam. Nguyên tử khối của M là:
A. 24
B. 56
C. 65
D. 27
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
Tính toán theo phương trình ion: M + Cu$^{2+}$ → M$^{2+}$ + Cu
Lời giải chi tiết:
Vì dung dịch hết màu xanh sau phản ứng ⇒ Cu$^{2+}$ phản ứng hết
n$_{Cu2+}$ = 0,2.0,4 = 0,08 mol
PT ion: M + Cu$^{2+}$ → M$^{2+}$ + Cu
⇒ n$_{M}$ = n$_{Cu}$ = n$_{Cu2+}$ = 0,08 mol
⇒ m$_{KL tăng}$ = m$_{Cu}$ – m$_{M pứ}$ ⇒ 64.0,08 – 0,08M = 0,64 ⇒ M = 56 (Fe)
Đáp án B