Một vật thực hiện đồng thời hai dao động điều hòa cùng phương, cùng tần số: ${{x}_{1}}=5\cos \left( 10\pi t-\frac{\pi }{3} \right)cm$ và ${{x}_{2}}=5\sin \left( 10\pi t+\frac{\pi }{2} \right)cm$. Tốc độ trung bình của vật từ lúc bắt đầu chuyển động đến khi qua vị trí cân bằng lần đầu là
A. 0,47 m/s.
B. 2,47 m/s
C. 0,87 m/s.
D. 1,47 m/s.
Hướng dẫn
${{x}_{2}}=5\sin \left( 10\pi t+\frac{\pi }{2} \right)cm=5\cos (10\pi t).$
Sử dụng máy tính tổng hợp dao động ta được: $x=5\sqrt{3}\cos (10\pi t-\frac{\pi }{6})$
Từ lúc bắt đầu chuyển động đến khi qua vị trí cân bằng lần đầu, ta được:
$\left\{ \begin{array}{l} t = \frac{{\frac{\pi }{2} + \frac{\pi }{6}}}{{10\pi }} = \frac{1}{{15}}(s)\\ s = A + A[1 – \cos ( – \frac{\pi }{6})] \approx 9,8(cm) \end{array} \right. \Rightarrow {v_{tb}} = \frac{s}{t} = 147(cm).$