Tháng Hai 3, 2026

Một vật thực hiện dao động điều hòa với biên độ 4 cm. Trong khoảng thời gian ∆t quãng đường dài nhất mà vật đi được là 20 cm. Quãng đường ngắn nhất vật đi được trong khoảng thời gian trên bằng

Một vật thực hiện dao động điều hòa với biên độ 4 cm. Trong khoảng thời gian ∆t quãng đường dài nhất mà vật đi được là 20 cm. Quãng đường ngắn nhất vật đi được trong khoảng thời gian trên bằng

A. 17,07 cm

B. 13,07 cm

C. 15,87 cm

D. 12,46 cm

Hướng dẫn

$S=20=2.2A+A$
Để đi 4A luôn cần $2.\frac{T}{2}$ , thời gian ngắn nhất để đi A là:
$A=2A\sin \frac{\pi \Delta {{t}_{\min }}}{T}\to \Delta {{t}_{\min }}=\frac{T}{6}$
Vậy thời gian ngắn nhất ∆t để đi 20 cm là: $\Delta t=2.\frac{T}{2}+\frac{T}{6}$
Quãng đường ngắn nhất vật đi trong ∆t là:
${{S}_{\min }}=4A+2A\left( 1-\cos \frac{\pi }{6} \right)$ = 17,07 cm