Một vật nhỏ khối lượng 100g dao động điều hòa với chu kì 0,2s và cơ năng là 0,18J (mốc thế năng tại vị trí cân bằng); lấy ${{\pi }^{2}}=10$. Tại li độ $3\sqrt{2}$cm, tỉ số động năng và thế năng là:
A. 1
B. 4
C. 3
D. 2
Hướng dẫn
$W=\frac{1}{2}m{{\omega }^{2}}{{A}^{2}}=0,18J\to A=6cm$
$x=3\sqrt{2}cm=\frac{A\sqrt{2}}{2}=\frac{A}{\sqrt{1+1}}\to n=1\to {{W}_{\text{}}}={{W}_{\text{t}}}$.