Tháng Hai 3, 2026

Một vật dao động điều hoà với phương trình liên hệ a, v dạng $\frac{{{v}^{2}}}{360}+\frac{{{a}^{2}}}{1,44}=1$, trong đó v (cm/s), a ($m/s^2$). Biên độ dao động của vật là

Một vật dao động điều hoà với phương trình liên hệ a, v dạng $\frac{{{v}^{2}}}{360}+\frac{{{a}^{2}}}{1,44}=1$, trong đó v (cm/s), a ($m/s^2$). Biên độ dao động của vật là

A. 2 cm

B. 3 cm

C. 4 cm

D. $2\sqrt{2}$ cm

Hướng dẫn

$\frac{{{v}^{2}}}{360}+\frac{{{a}^{2}}}{1,44}=1$, trong đó v (cm/s), a (m/s2); so sánh với hệ thức độc lập: $\frac{{{v}^{2}}}{{{\left( \omega A \right)}^{2}}}+\frac{{{a}^{2}}}{{{\left( {{\omega }^{2}}A \right)}^{2}}}=1$
$ \to \left\{ \begin{array}{l}{\left( {\omega A} \right)^2} = 360{\left( {cm/s} \right)^2}\\{\left( {{\omega ^2}A} \right)^2} = 1,44{\left( {m/{s^2}} \right)^2}\end{array} \right. \to \left\{ \begin{array}{l}\omega A = 6\pi {\rm{ cm/s}}\\{\omega ^2}A = 1,2{\rm{ m/}}{{\rm{s}}^2} = 120{\rm{ cm/}}{{\rm{s}}^2}\end{array} \right. \to \left\{ \begin{array}{l}\omega = 2\pi {\rm{ cm/s}}\\A = 3{\rm{ cm}}\end{array} \right.$ .