Một vật dao động điều hòa với biên độ bằng 9 cm và chu kì 6 s. Khoảng thời gian lớn nhất vật cần để đi được quãng đường 96 cm là
A. 15,34 s
B. 16,61 s
C. 18.56 s
D. 17,64 s
Hướng dẫn
$S=96=5.2A+\frac{2A}{3}$
Để đi 10A luôn cần $5.\frac{T}{2}$ , thời gian lớn nhất để đi $\frac{2\text{A}}{3}$ là: $\frac{2\text{A}}{3}=2A\left( 1-\cos \frac{\pi \Delta {{t}_{\min }}}{T} \right)\to \Delta {{t}_{\min }}=0,268T$
Vậy thời gian lớn nhất để đi 96 cm là: $\Delta t=5.\frac{T}{2}+0,268T=16,608\text{ }s.$