Tháng Hai 4, 2026

Một vật dao động điều hòa với biên độ 5 cm và chu kì 0,2 s. Thời gian ngắn nhất vật đi từ li độ x1 = 2,5 theo chiều dương đến li độ x2 = – 2,5 theo chiều âm bằng

Một vật dao động điều hòa với biên độ 5 cm và chu kì 0,2 s. Thời gian ngắn nhất vật đi từ li độ x1 = 2,5 theo chiều dương đến li độ x2 = – 2,5 theo chiều âm bằng

A. 0,2 s.

B. 0,15 s.

C. 0,1 s

D. 0,05 s.

Hướng dẫn

+ Thời gian ngắn nhất vật đi từ li độ x có vận tốc v đến li độ – x có vận tốc – v là \(\frac{T}{2}\)
\(\Rightarrow t = \frac{T}{2} = 0,1 s\)