Một vật dao động điều hòa trên quỹ đạo l = 20cm, chu kỳ T. Vào thời điểm t, vật đi qua li độ x = 5 cm theo chiều âm. Vào thời điểm t – 2015.\(\frac{T}{2}\) , li độ của vật là
A. 5cm.
B. -5cm.
C. \(5\sqrt{3}cm\)
D. \(-5\sqrt{3}cm\)
Hướng dẫn
Ta có: \(t = \frac{2015.T}{2} = 1007T + \frac{T}{2}\)
Sau một nửa chu kỳ thì li độ và vận tốc của vật đổi đấu nên sau \(\frac{2015.T}{2}\) li độ của vật là \(x = -5 \ (cm)\)