Tháng Hai 3, 2026

Một vật dao động điều hòa trên quĩ đạo thẳng dài 20cm. Thời gian vật đi từ đầu này sang đầu kia của quĩ đạo là 0,25s. Tốc độ của vật khi nó ở cách vị trí cân bằng 5cm là

Một vật dao động điều hòa trên quĩ đạo thẳng dài 20cm. Thời gian vật đi từ đầu này sang đầu kia của quĩ đạo là 0,25s. Tốc độ của vật khi nó ở cách vị trí cân bằng 5cm là

A. \(10 \pi \sqrt{3} cm/s\)

B. \(40 \pi \sqrt{3} cm/s\)

C. \(\pi \sqrt{3} cm/s\)

D. \(20 \pi \sqrt{3} cm/s\)

Hướng dẫn

Thời gian đi trong một quỷ đạo là: \(\frac{T}{2} = 0,25 \Leftrightarrow T = 0,5 \Rightarrow \omega = 4 \pi rad\)
Khi vật cách vị trí cân bằng 5 cm: \(\Rightarrow x^2 + (\frac{V}{\omega })^2 = A^2 \Rightarrow V = 20 \pi \sqrt{3} cm/s\)