Một vật dao động điều hòa quanh vị trí cân bằng O với biên độ 10cm. Trong 1s, quãng đường lớn nhất vật đi được là 10cm. Trong 2s, quãng đường lớn nhất vật đi được là:
A. \(20\sqrt{2}cm\)
B. \(50 cm\)
C. \(10\sqrt{3} cm\)
D. \(20 cm\)
Hướng dẫn
Trong 1s, quãng đường lớn nhất vật đi được là 10cm = A
=> Vật đi từ vị trí \(\frac{- A}{2}\Rightarrow 0 \Rightarrow \frac{A}{2}\) theo chiều dương hoặc \(\frac{A}{2}\Rightarrow 0\Rightarrow -\frac{A}{2}\) theo chiều âm => t = T/6 => T = 6s
Lại có: 2s = T/3
=> Quãng đường lớn nhất vật đi được trong T/3 là: \(S= 2.\frac{A\sqrt{3}}{2} = A\sqrt{3} = 10\sqrt{3}cm\)