Tháng Hai 3, 2026

Một vật dao động điều hoà dọc theo trục Ox, quanh vị trí cân bằng O với biên độ A và chu kỳ T. Trong khoảng thời gian $\frac{T}{3}$, quãng đường nhỏ nhất mà vật có thể đi được là

Một vật dao động điều hoà dọc theo trục Ox, quanh vị trí cân bằng O với biên độ A và chu kỳ T. Trong khoảng thời gian $\frac{T}{3}$, quãng đường nhỏ nhất mà vật có thể đi được là

A. A.

B. $\frac{3A}{2}$.

C. $A\sqrt{3}$.

D. $A\sqrt{2}$

Hướng dẫn

$\Delta t = \frac{T}{3} \Rightarrow {S_{\min }} = 2A\left( {1 – \cos \frac{{\pi \Delta t}}{T}} \right) = 2A\left( {1 – \cos \frac{\pi }{3}} \right) = A$

Một vật dao động điều hoà dọc theo trục Ox, quanh vị trí cân bằng O với biên độ 4 cm và chu kỳ T. Trong khoảng thời gian $\frac{T}{8}$, quãng đường lớn nhất mà vật có thể đi được là

Một vật dao động điều hoà dọc theo trục Ox, quanh vị trí cân bằng O với biên độ 4 cm và chu kỳ T. Trong khoảng thời gian $\frac{T}{8}$, quãng đường lớn nhất mà vật có thể đi được là

A. $4\sqrt 2 {\rm{ }}cm$

B. 3,06 cm.

C. $4\sqrt 3 {\rm{ cm}}$

D. 1,53 cm .

Hướng dẫn

$\Delta t = \frac{T}{8} \Rightarrow {S_{\max }} = 2A\sin \frac{{\pi \Delta t}}{T} = 2A\sin \frac{\pi }{8} = 3,06 (cm)$

Một vật dao động điều hoà dọc theo trục Ox, quanh vị trí cân bằng O với biên độ 10 cm và chu kỳ T. Trong khoảng thời gian $\frac{T}{5}$, quãng đường lớn nhất mà vật có thể đi được gần giá trị nào nhất

Một vật dao động điều hoà dọc theo trục Ox, quanh vị trí cân bằng O với biên độ 10 cm và chu kỳ T. Trong khoảng thời gian $\frac{T}{5}$, quãng đường lớn nhất mà vật có thể đi được gần giá trị nào nhất

A. 8 cm

B. 12 cm

C. 16 cm

D. 20 cm

Hướng dẫn

$\Delta t = \frac{T}{5} \Rightarrow {S_{\max }} = 2A\sin \frac{{\pi \Delta t}}{T} = 2A\sin \frac{\pi }{5} = 11,76 (cm)$

Một vật dao động điều hoà dọc theo trục Ox, quanh vị trí cân bằng O với biên độ 8 cm và chu kỳ T. Trong khoảng thời gian $\frac{T}{7}$, quãng đường nhỏ nhất mà vật có thể đi được gần giá trị nào nhất

Một vật dao động điều hoà dọc theo trục Ox, quanh vị trí cân bằng O với biên độ 8 cm và chu kỳ T. Trong khoảng thời gian $\frac{T}{7}$, quãng đường nhỏ nhất mà vật có thể đi được gần giá trị nào nhất

A. 2 cm

B. 2,5 cm

C. 1,5 cm

D. 1 cm

Hướng dẫn

$\Delta t = \frac{T}{7} \Rightarrow {S_{\min }} = 2A\left( {1 – \cos \frac{{\pi \Delta t}}{T}} \right) = 2A\left( {1 – \cos \frac{\pi }{7}} \right) = 1,58cm$

Một vật dao động điều hoà dọc theo trục Ox, quanh vị trí cân bằng O với biên độ A và chu kỳ T. Trong khoảng thời gian $\frac{T}{6}$, tỉ số quãng đường lớn nhất, nhỏ nhất mà vật có thể đi được là

Một vật dao động điều hoà dọc theo trục Ox, quanh vị trí cân bằng O với biên độ A và chu kỳ T. Trong khoảng thời gian $\frac{T}{6}$, tỉ số quãng đường lớn nhất, nhỏ nhất mà vật có thể đi được là

A. 2

B. $2+\sqrt{3}$.

C. $2+\sqrt{2}$.

D. 3

Hướng dẫn

$\Delta t = \frac{T}{6} \Rightarrow \frac{{{S_{\max }}}}{{{S_{\min }}}} = \frac{{2A\sin \frac{{\pi \Delta t}}{T}}}{{2A\left( {1 – \cos \frac{{\pi \Delta t}}{T}} \right)}} = \frac{{2A\sin \frac{\pi }{6}}}{{2A\left( {1 – \cos \frac{\pi }{6}} \right)}} = 2 + \sqrt 3 $