Một vật có khối lượng 200g treo vào lò xo làm nó dãn ra 2cm. Trong quá trình vật dao động thì chiều dài của lò xo biến thiên từ 25cm đến 35cm. Lấy g = 10 m/s2. Cơ năng của vật là
A. 1250J
B. 0,125J
C. 125J
D. 125J
Hướng dẫn
\(A=\frac{l_{max}-l_{min}}{2}=5(cm)\)
\(\omega =\sqrt{\frac{g}{\Delta l}}=10\sqrt{5}(rad/s)\)
\(\Rightarrow E=\frac{1}{2}m\omega ^2A^2=\frac{1}{8}(J)\)