Tháng Hai 3, 2026

Một vật có khối lượng 200 g thực hiện đồng thời hai giao động điều hòa cùng phương, có phương trình lần lượt là \(x_1 = 15 cos(10 t – \frac{5 \pi}{6}) cm\) và \(x_2 = 15\sqrt{3} cos(10 t – \frac{ \pi}{3}) cm\). Tại thời điểm \(t = \frac{\pi}{60}s\), cơ năng của vật bằng

Một vật có khối lượng 200 g thực hiện đồng thời hai giao động điều hòa cùng phương, có phương trình lần lượt là \(x_1 = 15 cos(10 t – \frac{5 \pi}{6}) cm\) và \(x_2 = 15\sqrt{3} cos(10 t – \frac{ \pi}{3}) cm\). Tại thời điểm \(t = \frac{\pi}{60}s\), cơ năng của vật bằng

A. 0,675 J.

B. 0,9 J.

C. 0,225 J.

D. 0,45 J.

Hướng dẫn

\(\Delta \varphi =\varphi _2-\varphi _1=\frac{\pi}{2}\) hai dao động vuông pha
Biên độ dao động tổng hợp \(A =\sqrt{A_1^2+A_2^2}=30(cm)\)
Cơ năng của vật không phụ thuộc thời gian \(E=\frac{1}{2}m\omega ^2A^2=0,9(J)\)