Tháng Hai 3, 2026

Một vật chuyển động chậm dần đều với vận tốc \(v\left( t \right) = 160 – 10t\,\,\left( {m/s} \right)\). Quãng đường mà vật chuyển động từ thởi điểm t = 0(s) đến thời điểm vật dừng lại là:

Một vật chuyển động chậm dần đều với vận tốc \(v\left( t \right) = 160 – 10t\,\,\left( {m/s} \right)\). Quãng đường mà vật chuyển động từ thởi điểm t = 0(s) đến thời điểm vật dừng lại là:

A. \(1028m\)

B. \(1280m\)

C. \(1308m\)

D. \(1380m\)

Hướng dẫn

Chọn đáp án là B

Phương pháp giải:

+) Tính thời điểm mà vật dừng lại \(\left( {v\left( t \right) = 0} \right)\).

+) Sử dụng công thức \(S = \int\limits_{{t_1}}^{{t_2}} {v\left( t \right)dt} \)

Lời giải chi tiết:

Khi vật dừng lại ta có \(v\left( t \right) = 160 – 10t = 0 \Rightarrow t = 16\,\,\left( s \right)\)

Vậy quãng đường mà vật chuyển động từ thởi điểm t = 0(s) đến thời điểm vật dừng lại là \(S = \int\limits_0^{16} {\left( {160 – 10t} \right)dt} = 1280\,\,\left( m \right)\)

Chọn B.