Một thí nghiệm khe Young có khoảng cách giữa hai khe sáng là 2 mm, trên màn quan sát cách hai khe 1,5 m người ta quan sát thấy hệ vân giao thoa. Đo khoảng cách từ vân sáng bậc 2 đến vân sáng bậc 7 có chiều dài là 3,5 mm. Bước sóng ánh sáng dùng trong thí nghiệm là:
A.0,933 µm.
B. 0,467 µm.
C.0,667 µm.
D.0,519 µm.
Hướng dẫn
Ta có: $\left\{ \begin{align} & 7i-2i=3,5\Rightarrow i=0,7(mm) \\ & 7i+2i=3,5\Rightarrow i=\frac{7}{18}(mm) \\ \end{align} \right. $ $\lambda =\frac{ia}{D}=\frac{2i}{1,5}=\frac{4i}{3}$ vì là ánh sáng nhìn thấy nên$0,38\le \lambda \le 0,76$vậy chỉ có$\lambda =0,519\mu m$ thỏa mãn