Một sóng ngang có chu kỳ T=0,2 s truyền trong môi trường đàn hồi với tốc độ 1m/s. Xét trên phương truyền sóng Ox, vào một thời điểm nào đó điểm M nằm tại đỉnh sóng thì ở phía sau M theo chiều truyền sóng , cách M một khoảng từ 42cm đến 60cm có điểm N đang từ vị trí cân bằng đi lên đỉnh sóng. Khoảng cách MN là:
A. 50cm
B. 55cm
C. 45cm
D. 60cm
Hướng dẫn
Ta có: \(\lambda = vT = 0,2 m\)
M đang ở đỉnh sóng và N đang ở VTCB => M,N vuông pha
\(\Rightarrow \Delta \varphi = (2k + 1)\frac{\pi}{2} = \frac{2\pi d}{\lambda } \Rightarrow d = (2k + 1)0,05 m = 5(2k + 1)cm\)Lại có: \(42<d<60\Rightarrow 3,7 <k<5,5\)
=>K= 4,5
Với k = 4 => d = 45cm,
Với k =5 = > d = 55cm
Do N đang đi lên nên d =45m.
=>Đáp án C.