Tháng Hai 3, 2026

Một sóng dọc lan truyền trong một môi trường với tần số 50Hz , biên độ 4cm và có tốc độ 200cm/s. Gọi A và B là hai điểm nằm trên một phương truyền sóng mà khi chưa có sóng truyền đến lần lượt cách nguồn các khoảng 16 cm và 30cm . Khi có sóng truyền qua thì khoảng cách cực đại giữa A và B là bao nhiêu

Một sóng dọc lan truyền trong một môi trường với tần số 50Hz , biên độ 4cm và có tốc độ 200cm/s. Gọi A và B là hai điểm nằm trên một phương truyền sóng mà khi chưa có sóng truyền đến lần lượt cách nguồn các khoảng 16 cm và 30cm . Khi có sóng truyền qua thì khoảng cách cực đại giữa A và B là bao nhiêu

A. 22cm

B. \(2\sqrt {65} cm\)

C. 26cm

D. 24cm

Hướng dẫn

Theo bài ra ta có hai dao động ngược pha do \(\lambda = \frac{v}{f} = \frac{{200}}{{50}} = 4cm\,\,\,\,\, \Rightarrow \,\,\,AB = 14cm = 3,5\lambda\)

Hai dao dao động ngược pha nên \(A{B_{\max }} = 14 + \left( {4 + 4} \right) = 22\,cm\)