Tháng Hai 3, 2026

Một nguồn điện có suất điện động ξ = 12V điện trở trong r = 2Ω nối với điện trở R tạo thành mạch kín. Xác định R biết R > 2Ω, công suất mạch ngoài là 16 W: A 3 Ω B 4 Ω C 5 Ω D 6 Ω

Một nguồn điện có suất điện động ξ = 12V điện trở trong r = 2Ω nối với điện trở R tạo thành mạch kín. Xác định R biết R > 2Ω, công suất mạch ngoài là 16 W:

A 3 Ω

B 4 Ω

C 5 Ω

D 6 Ω

Hướng dẫn

Chọn đáp án: B

Phương pháp giải:

Định luật Ôm cho toàn mạch : \(I = \frac{E}{{r + R}}\)

Công suất mạch ngoài : \(P = {I^2}.R\)

Hướng dẫn

Công suất mạch ngoài : \(P = {I^2}.R\)

Mà:

\(I = \frac{E}{{r + R}}\)

\(\begin{array}{l}

\Rightarrow P = {I^2}.R = \frac{{{E^2}.R}}{{{{(r + R)}^2}}} \Rightarrow \frac{{{{12}^2}.R}}{{{{(2 + R)}^2}}} = 16\\

\Leftrightarrow 16{R^2} – 80R + 64 = 0 \Rightarrow \left[ \begin{array}{l}

{R_1} = 1\Omega \\

{R_2} = 4\Omega

\end{array} \right.

\end{array}\)

Vì \(R > 2\Omega \Rightarrow R = 4\Omega \)

Chọn B.