Một nguồn điện 9V – 1Ω được nối với mạch ngoài có hai điện trở giống nhau mắc nối tiếp thì cường độ dòng điện qua nguồn là 1A. Nếu hai điện trở ở mạch ngoài mắc song song thì cường độ dòng điện qua nguồn là
A 1/3A
B 2,5A
C 3A
D 9/4A
Hướng dẫn
Chọn đáp án: C
Phương pháp giải:
Với đoạn mạch gồm 2 điện trở nối tiếp:
+ R = R$_{1}$ + R$_{2}$
+ I = I$_{1}$ = I$_{2}$
+ U = U$_{1}$ + U$_{2}$
Với đoạn mạch gồm hai điện trở song song:
+ \(R=\frac{{{R}_{1}}{{R}_{2}}}{{{R}_{1}}+{{R}_{2}}}\)
+ I = I$_{1}$ + I$_{2}$
+ U = U$_{1}$ = U$_{2}$
Định luật Ôm cho toàn mạch: \(I=\frac{E}{r+R}\)
Hướng dẫn
Khi hai điện trở giống nhau mắc nối tiếp thì R = 2R$_{0}$
Cường độ dòng điện qua nguồn bằng cường độ dòng điện mạch chính:
\(I=\frac{E}{r+2{{R}_{0}}}=\frac{9}{1+2{{R}_{0}}}=1A\Rightarrow {{R}_{0}}=4\Omega \)
Mắc hai điện trở song song thì R’ = R$_{0}$/2 = 2Ω
Cường độ dòng điện qua nguồn là
\(I’=\frac{E}{r+R’}=\frac{9}{1+2}=3A\)
Chọn C