Tháng Hai 3, 2026

Một nguồn âm O có công suất P0 = 0,6 W phát sóng âm dạng hình cầu. Cường độ âm tại điểm A cách nguồn 3 m là

Một nguồn âm O có công suất P0 = 0,6 W phát sóng âm dạng hình cầu. Cường độ âm tại điểm A cách nguồn 3 m là

A. 5,31.10$^{-3}$ W/m$^2$.

B. 2,54.10$^{-4}$ W/m$^2$.

C. 0,2 W/m$^2$.

D. 6,25.10$^{-3}$ W/m$^2$.

Hướng dẫn

Cường độ âm tại A

\({I_A} = \frac{P}{{4\pi {r^2}}} = \frac{{0,6}}{{4\pi {3^3}}} = 5,{31.10^{ – 3}}\) W/m2