Một người đi xe máy với vận tốc 45km/h nhìn thấy một đoàn tàu hoả đi ngược chiều lướt qua mình trong 8 giây. Biết rằng vận tốc của tàu hoả khi đó là 39,6km/h. Hãy tính chiều dài của đoàn tàu hỏa?
Hướng dẫn
– Đổi:
45km/h = 12,5 m/s
39,6km/h = 11m/s
– Khi ô tô lướt qua tàu hoả trong 36 giây thì tổng quãng đường ô tô và đoàn tàu đi được đúng bằng chiều dài đoàn tàu
– Chiều dài đoàn tàu là:
(12,5 + 11).8 = 188 (m)
Đs: 188m