Tháng Hai 3, 2026

Một lò xo cấu tạo đồng đều, khối lượng không đáng kể, chiều dài tự nhiên l1= 3l0, đầu trên cố định vào điểm O. Khi treo vào đầu dưới A của lò xo một vật có khối lượng m thì chu kỳ dao động của con lắc là T1= 0,628 s, khi treo vật vào điểm B cách O một đoạn l2 = l0 (lò xo chưa biến dạng) thì chu kỳ dao động là T2 bằng

Một lò xo cấu tạo đồng đều, khối lượng không đáng kể, chiều dài tự nhiên l1= 3l0, đầu trên cố định vào điểm O. Khi treo vào đầu dưới A của lò xo một vật có khối lượng m thì chu kỳ dao động của con lắc là T1= 0,628 s, khi treo vật vào điểm B cách O một đoạn l2 = l0 (lò xo chưa biến dạng) thì chu kỳ dao động là T2 bằng

A. 0,242 s

B. 0,363 s

C. 0,314 s

D. 0,628 s

Hướng dẫn

– Coi như cắt lò xo ta có: \(k_1\Delta l_1 = k_2\Delta l_2 \rightarrow k_2 = 3k_1\)
– Chu kỳ ứng với \(l_1;l_2\) là \(T_1 = 2 \pi \sqrt{\frac{m}{k_1}} ; T_2 = 2 \pi \sqrt{\frac{m}{k_2}} \Rightarrow T_2 = \frac{T_1}{\sqrt{3}} = 0,363 (s)\)