Một khung dây dẫn hình chữ nhật có 1000 vòng diện tích mỗi vòng là 1200 cm2, quay đều quanh trục đối xứng của khung với tốc độ 500 vòng/phút trong một từ trường đều có cảm ứng từ B = 0,1 T. Trục quay vuông góc với các đường cảm ứng từ. Giá trị hiệu dụng của suất điện động cảm ứng trong khung là
A. 1241 V
B. 444,29 V
C. 628,21 V
D. 1332 V
Hướng dẫn
\(E_0 = N.B.Sw = 1000.0,1.1200.10^{-4}.500.\frac{2 \pi}{60} = 200 \pi V\rightarrow E = \frac{E_0}{\sqrt{2}} = 100 \pi\sqrt{2}\approx 444,29 (V)\)