Tháng Hai 4, 2026

Một động cơ điện xoay chiều hoạt động bình thường với điện áp hiệu dụng 200 V thì sinh ra công suất cơ là 35 W. Biết điện trở thuần của dây quấn động cơ là 25 \(\Omega\) và hệ số công suất của động cơ là 0,9. Cường độ dòng điện hiệu dụng chạy trong động cơ là

Một động cơ điện xoay chiều hoạt động bình thường với điện áp hiệu dụng 200 V thì sinh ra công suất cơ là 35 W. Biết điện trở thuần của dây quấn động cơ là 25 \(\Omega\) và hệ số công suất của động cơ là 0,9. Cường độ dòng điện hiệu dụng chạy trong động cơ là

A. 7 A

B. 2,5 A

C. 0,2 A

D. 0,7 A

Hướng dẫn

Đáp án đúng: C

Với P = P$_{cơ}$ + I$_{I}$R = UIcosφ

=> 25I$_{I}$ – 180I + 35 = 0

Phương trình có hai nghiệm: I1 = 7 A và I$_{I}$ = 0,2 A.

Nếu I = I1 thì công suất tỏa nhiệt P1 = 1225 W quá lớn so với công suất cơ.

Nếu I = I$_{I}$ thì công suất tỏa nhiệt P2 = 1 W < P$_{cơ}$. Do đó ta chọn I = 0,2 A.