Một đoạn mạch xoay chiều gồm một điện trở thuần R = 100 Ω, cuộn cảm thuần có độ tự cảm L và một tụ điện có điện dung \(C = \frac{10^{-4}}{\pi}F\)mắc nối tiếp giữa hai điểm có hiệu điện thế \(u = 200\sqrt{2}cos100 \pi t (V)\). Công suất của mạch khi đó 200 W
A. \(\frac{1}{2 \pi}H\)
B. \(\frac{4}{ \pi}H\)
C. \(\frac{2}{ \pi}H\)
D. \(\frac{1}{ \pi}H\)
Hướng dẫn
\(\left\{\begin{matrix} P=\frac{U^2R}{R^2+(Z_L-Z_C)^2}=200W\\ Z_C=\frac{1}{\omega C}=100\Omega \end{matrix}\right.\Rightarrow \left | Z_L-Z_C \right |=100\Omega\)
Mạch có tính cảm kháng \(\Rightarrow Z_L-Z_C=100\Omega\Rightarrow Z_L=200\Omega\Rightarrow L=\frac{Z_L}{\omega }=\frac{2}{\pi}(H)\)
Mạch có tính dung kháng \(\Rightarrow Z_L-Z_C=-100\Omega\Rightarrow Z_L=0\Omega\)