Một đoạn mạch gồm cuộn dây thuần càm L nối tiếp với đoạn mạch thuần trở R. Nếu mắc mạch đó vào nguồn điện 1 chiều có U = 10V thì cường độ dòng điện qua mạch là 0,4A. Khi mắc nó vào đoạn mạch xoay chiều có \(u = 100\sqrt{2}cos(100 \pi t)\) V thì cường độ dòng hiệu dụng qua mạch là 1A. Tìm độ tự cảm L
A. 96,8H
B. 25H
C. 0,308H
D. 0,729H
Hướng dẫn
Khi mắc mạch vào dòng điện 1 chiều trong mạch chỉ còn điện trở R, cuộn dây thuần cảm không có tác dụng khi đó ta được: \(I = U/R \Rightarrow R = 25 \Omega\)
Khi mắc mạch vào dòng điện xoay chiều ta được:
\(Z = U/I \Leftrightarrow \sqrt{R^2 + Z_L^2} = \frac{100}{1} \Leftrightarrow \sqrt{25^2 + Z_L^2}= 100\Rightarrow Z_L = 25\sqrt{15}\Omega\)\(\Rightarrow L = Z_L/ w = 0,308 H\)