Tháng Hai 4, 2026

Một đoạn mạch điện xoay chiều chỉ có điện trở R và tụ điện C với $\text{R}={{Z}_{C}}\sqrt{3}$. Điện áp hai đầu mạch có biểu thức $u=200\cos \left( 100\pi t+\frac{\pi }{3} \right)V$. Vào một thời điểm t nào đó điện áp tức thời giữa hai đầu điện trở có giá trị bằng 150 V và đang giảm thì điện áp giữa hai đầu tụ điện là

Một đoạn mạch điện xoay chiều chỉ có điện trở R và tụ điện C với $\text{R}={{Z}_{C}}\sqrt{3}$. Điện áp hai đầu mạch có biểu thức $u=200\cos \left( 100\pi t+\frac{\pi }{3} \right)V$. Vào một thời điểm t nào đó điện áp tức thời giữa hai đầu điện trở có giá trị bằng 150 V và đang giảm thì điện áp giữa hai đầu tụ điện là

A. $50\sqrt{2}$V.

B. $50\sqrt{3}$V.

C. 50 V.

D. $-50\sqrt{6}$V

Hướng dẫn

$\text{Z}=\sqrt{{{R}^{2}}+Z_{C}^{2}}=2{{Z}_{C}}\to {{U}_{0}}=2{{U}_{0C}}\to {{U}_{0C}}=100$V; U$_{0R}$ = $100\sqrt{3}$ V
Khi ${{u}_{R}}=150(-)=\frac{{{U}_{0\text{R}}}\sqrt{3}}{2}(-)\to {{\phi }_{{{u}_{R}}}}=\frac{\pi }{6}\to {{\phi }_{{{u}_{C}}}}=-\frac{\pi }{3}\to {{u}_{C}}=\frac{{{U}_{0C}}}{2}(+)=50V(+)$