Một điện tích điểm q đặt tại điểm O thì sinh ra điện trường tại điểm A với cường độ điện trường có độ lớn $400V/m$. Cường độ điện trường tại điểm B là trung điểm của đoạn OA có độ lớn là
A. 1000V/m.
B. 1600V/m.
C. 8000V/m.
D. 2000V/m.
Hướng dẫn
Đáp án B
Phương pháp giải:
Độ lớn cường độ điện trường: $E=k\frac{\left| q \right|}{{{r}^{2}}}$
Giải chi tiết:
Cường độ điện trường tại điểm A là: ${{E}_{A}}=k\frac{\left| q \right|}{{{r}_{A}}^{2}}=400\left( V/m \right)$
Điểm B là trung điểm của đoạn OA có: ${{r}_{B}}=\frac{{{r}_{A}}}{2}$
Cường độ điện trường tại điểm B là: ${{E}_{B}}=k\frac{\left| q \right|}{{{r}_{B}}^{2}}=k\frac{\left| q \right|}{\frac{{{r}_{A}}^{2}}{4}}=4.k\frac{\left| q \right|}{{{r}_{A}}^{2}}=4{{E}_{A}}=1600\left( V/m \right)$