Một điểm sáng S, đặt cách tường một khoảng ST = 1m (hình vẽ). Tại điểm N cách điểm sáng S một khoảng 0,5m người ta đặt một tấm bìa hình tròn có bán kính 10cm và song song với tường. Bán kính của bóng đen thu được trên tường là bao nhiêu?
Hướng dẫn
Ta có ST = 1 (m), NP = 10 (cm)
– Tấm bìa song song với tường tức là NP // QT
– Vì N cách điểm sáng S một khoảng là 0,5m nên SN = 0,5 (m)
Mà NT + SN = ST ⇒ NT = ST – SN = 1 – 0,5 = 0,5 (m)
⇒ SN = NT
– Xét SQT có: ⇒ NP là đường trung bình trong Δ SQT
⇒ NP = 1/2 QT ⇒ QT = 2.NP = 2.10 = 20 (cm)
Vậy bán kính của bóng đen thu được trên tường là 20 (cm)