Tháng Hai 4, 2026

Một dây đàn có chiều dài l = 0,5 m. Khi dây đàn được gảy lên, nó phát ra một âm thanh mà họa âm bậc 2 có tần số là 400 Hz. Tốc độ truyển sóng trên dây là

Một dây đàn có chiều dài l = 0,5 m. Khi dây đàn được gảy lên, nó phát ra một âm thanh mà họa âm bậc 2 có tần số là 400 Hz. Tốc độ truyển sóng trên dây là

A. 400 m/s

B. 100 m/s

C. 200 m/s

D. 50 m/s

Hướng dẫn

Ta có: \(l = \frac{nv}{2f} \Rightarrow v= \frac{2lf}{n}=\frac{2.0,5.400}{2} = 200m/s\)

⇒ Chọn C