Một cuộn dây khi mắc vào hiệu điện thế xoay chiều 50V-50Hz thì cường độ dòng điện qua cuộn dây là 0,2A và công suất tiêu thụ trên cuộn dây là 1,5W . Hệ số công suất của mạch là
A. \(k = 0,15\)
B. \(k = 0,25\)
C. \(k = 0,50\)
D. \(k = 0,75\)
Hướng dẫn
Từ công thức tính công suất của mạch ta suy rs biểu thức tính hệ số công suất của mạch như sau
\(P = IU\cos \varphi \Rightarrow \cos \varphi = \frac{P}{{UI}} = \frac{{1,5}}{{0,2.50}} = 0,15\)