Tháng Hai 4, 2026

Một con lắc lò xo treo thẳng đứng, khi vật cân bằng lò xo dãn 5 cm, khi đó lực đàn hồi tác dụng lên vật có độ lớn 2 N. Đưa vật đến vị trí lò xo dãn 2 cm rồi truyền cho vật một vận tốc \(40\sqrt{2}\) cm/s theo phương dọc theo trục của lò xo, vật dao động điều hòa. Lấy g = 10 m/s2 . Giá trị cực đại của lực đàn hồi tác dụng lên vật bằng

Một con lắc lò xo treo thẳng đứng, khi vật cân bằng lò xo dãn 5 cm, khi đó lực đàn hồi tác dụng lên vật có độ lớn 2 N. Đưa vật đến vị trí lò xo dãn 2 cm rồi truyền cho vật một vận tốc \(40\sqrt{2}\) cm/s theo phương dọc theo trục của lò xo, vật dao động điều hòa. Lấy g = 10 m/s2 . Giá trị cực đại của lực đàn hồi tác dụng lên vật bằng

A. 4 N

B. \(4\sqrt{2}\) N

C. 5 N

D. 3,6 N

Hướng dẫn

Từ các dữ kiện bài toán có:
\(\left\{\begin{matrix} F_{dh} = k\Delta l_0 = 2 \rightarrow k = 40 (N/m)\\ v = \omega \sqrt{A^2 – (\Delta L_0 – 2)^2}\\ \omega = \sqrt{\frac{g}{\Delta l_0}} = 10 \sqrt{2}\end{matrix}\right.\)