Tháng Hai 3, 2026

Một con lắc lò xo treo thẳng đứng dao động với biên độ 10 cm, chu kỳ 1s. Khối lượng của quả nặng 400g, lấy π2= 10, cho g = 10m/s2. Độ cứng của lò xo là bao nhiêu?

Một con lắc lò xo treo thẳng đứng dao động với biên độ 10 cm, chu kỳ 1s. Khối lượng của quả nặng 400g, lấy π2= 10, cho g = 10m/s2. Độ cứng của lò xo là bao nhiêu?

A. 16N/m

B. 20N/m

C. 32N/m

D. 40N/m

Hướng dẫn

\(T=2\pi \sqrt{\frac{m}{k}}\Rightarrow k=\frac{4\pi ^2m}{T^2}=16(N/m)\)