Một con lắc lò xo nằm ngang dao động điều hoà. Cứ sau khoảng thời gian bằng 0,06s thì động năng của con lắc lại có giá trị bằng thế năng của nó. Biết lò xo có độ cứng k = 50N/m. Lấy \(\pi^2 = 10\). Khối lượng vật nặng gắn với lò xo của con lắc là:
A. 72g
B. 18g
C. 48g
D. 96g
Hướng dẫn
Cứ sau khoảng thời gian bằng 0,06s thì động năng của con lắc lại có giá trị bằng thế năng của nó
=> T/4 = 0,06s => T = 0,24s. Khối lượng vật nặng gắn với lò xo của con lắc là:
\(T = 2 \pi \sqrt{\frac{m}{k}}\Rightarrow m = \frac{T^2.k}{4 \pi^2} = \frac{0,24^2.50}{4 \pi^2} = 72 g\)