Tháng Hai 3, 2026

Một con lắc lò xo gồm quả cầu nhỏ khối lượng m = 500 g và lò xo có độ cứng k = 50 N/m. Cho con lắc dao động điều hòa trên phương nằm ngang. Tại thời điểm vận tốc của quả cầu là 0,1 m/s thì gia tốc của nó là $-\sqrt{3}$ $m/s^2$. Cơ năng của con lắc là

Một con lắc lò xo gồm quả cầu nhỏ khối lượng m = 500 g và lò xo có độ cứng k = 50 N/m. Cho con lắc dao động điều hòa trên phương nằm ngang. Tại thời điểm vận tốc của quả cầu là 0,1 m/s thì gia tốc của nó là $-\sqrt{3}$ $m/s^2$. Cơ năng của con lắc là

A. 0,02 J

B. 0,05 J.

C. 0,04 J.

D. 0,01 J.

Hướng dẫn

$\omega =\sqrt{\frac{k}{m}}=10$rad/s
$\frac{{{v}^{2}}}{{{\left( \omega A \right)}^{2}}}+\frac{{{a}^{2}}}{{{\left( {{\omega }^{2}}A \right)}^{2}}}=1\to A=$ 2 cm → W = 0,01 J.